HOTUBA YA MHESHIMIWA SAMIA SULUHU HASSAN,
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KWENYE KILELE CHA MAADHIMISHO YA SIKU YA
WAFANYAKAZI DUNIANI MKOANI MWANZA,
TAREHE 1 ME], 2021

Mheshimiwa Dkt. Philip Isdor Mpango, Makamu wa Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

Mheshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa, Waziri Mkuu
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania;

Mheshimiwa Job Ndugai, Spika wa Bunge la Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania;

Mheshimiwa Tulia Ackson, Naibu Spika wa Bunge la
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na
Waheshimiwa Wabunge mliopo;

Ndugu Tumaini Nyamhokya, Rais wa Shirikisho la Vyama
vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA);

Mheshimiwa Jenista Mhagama, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu;



Waheshimiwa Mawaziri wengine mliopo;

Mheshimiwa Balozi Hussein Athman Kattanga,
Katibu Mkuu Kiongozi;

Mheshimiwa John Mongela, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza
na Wakuu wa Mikoa wengine mliopo;

Mheshimiwa Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu,
Divisheni ya Kazi na Waheshimiwa Majaji mliopo;

Ndugu Makatibu Wakuu mliopo;

Mkurugenzi wa Shirika la Kazi Duniani (ILO),
Ofisi ya Nchi za Afrika Mashariki;

Waheshimiwa Mabalozi mliopo;

Ndugu Said Wamba, Kaimu Katibu Mkuu wa Shirikisho
la Vyama vya Wafanyakazi;

Ndugu Pendo Berege, Kaimu Msajili wa Vyama
vya Wafanyakazi na Waajiri;



Ndugu Jayne Nyimbo, Mwenyekiti wa Chama cha Waajiri
Tanzania (ATE);

Viongozi wengine wa Vyama vya Wafanyakazi;

Viongozi na Maafisa wa Serikali mliopo;

Wawakilishi wa Vyama vya Siasa mliopo;

Waheshimiwa Viongozi wa Dini;
Ndugu Wafanyakazi, Ndugu Wananchi;

Mabibi na Mabwana;

Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania...!!!

Mshikamano................ Solidarity......... "

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, Mwingi wa

Rehema, aliyetujalia uhai, afya njema na kutuwezesha kukutana

hapa. Aidha, nawashukuru Viongozi wa Shirikisho la Vyama vya



Watanyakazi nchini (TUCTA) kwa kunikaribisha katika Sherehe
hizi za Siku ya Wafanyakazi Duniani. Nimepata fursa ya
kushiriki sherehe hizi mara kadhaa ila leo ni mara yangu ya
kwanza kuwa Mgeni Rasmi katika Maadhimisho haya. Hivyo
basi, nawashukuru sana TUCTA kwa imani kubwa mliyoionesha

kwangu na kwa Serikali.

Nitumie fursa hii pia, kwa niaba ya Serikali,
kuwashukuru sana kwa salamu zenu za pole kufuatia kifo
cha aliyekuwa Rais wetu, Hayati Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli. Msiba huu ulikuwa wetu sote; hivyo basi, nami
nawapa pole na kuwashukuru kwa namna wafanyakazi
nchini walivyoshiriki kikamilifu katika kuaga na hatimaye
mazishi ya aliyekuwa Kiongozi wetu. Nawaomba wote
tusimame kwa dakika moja kumkumbuka. Mwenyezi

Mungu aipumzishe roho yake mahali pema peponi. Amina.



Kwa namna ya pekee, nawashukuru sana kwa salamu
zenu za pongezi kwangu kufuatia kukabidhiwa dhamana hii
kubwa ya kuliongoza Taifa letu. Nimefarijika kwa ahadi
yenu ya kuniunga mkono na kuiunga mkono Serikali kwa
moyo wa dhati katika kutekeleza miradi mbalimbali ya
kimkakati. Niwahakikishie kuwa, miradi yote ya kimkakati
tutaitekeleza na kuibua mingine mipya. Kwa bahati nzuri,
miradi yote ya kimkakati tayari tumeijumuisha kwenye
Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano
(2021/2022 - 2025/2026) ambao tutaanza kuutekeleza mwezi
Julai 2021. Hivyo basi, nina uhakika, miradi hiyo itatekelezwa
kama ilivyopangwa, tena kwa wufanisi huku tukizingatia
matumizi mazuri ya rasilimali fedha. Niwaombe nanyi mfanye
kwa upande wenu kwa kuwa ninyi ndiyo hasa watekelezaji wa

miradi hiyo.



Ndugu Wafanyakazi;
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana;
Upo usemi wa Kiingereza usemao “Every nation owes its

success to its labourers”. Usemi huu una maana kwamba,
mafanikio ya Taifa lolote hutokana na juhudi za wafanyakazi
wake. Hakuna nchi iliyoweza kupiga hatua za kimaendeleo
bila kutegemea wafanyakazi wake. Wafanyakazi ndiyo
wazalishaji viwandani na mashambani. Wafanyakazi ndiyo
wanajenga miundombinu; wafanyakazi ndiyo wanatoa
huduma mbali mbali za kijamii, ikiwemo afya, elimu na

huduma ya maji safi na salama.

Mwaka jana, Taifa letu limeingia kwenye Kundi la Nchi
za Uchumi wa Kati. Tumeweza kufikia hatua hiyo kutokana
na mchango mkubwa sana uliotolewa nanyi wafanyakazi. Ni
kwa msingi huo, leo, tunapoiadhimisha Siku hii ya

Wafanyakazi, napenda niwashukuru na kuwapongeza



wafanyakazi wote nchini kwa kazi kubwa na nzuri
mnayoifanya ya kuliletea maendeleo Taifa letu. Kwa hakika,

nawapongeza sana wafanyakazi wa Tanzania.

Ndugu Viongozi wa TUCTA;
Ndugu Wafanyakazi wenzangu;
Pamoja na mchango mkubwa mnaoutoa kwa Taifa letu,

natambua kwamba bado mnakabiliwa na changamoto nyingi.
Na changamoto ya kwanza mmeieleza vizuri kwenye
kaulimbiu yenu mwaka huu, ambayo inasema “Maslahi Bora,
Mishahara Juu, Kazi Iendelee”. Kaulimbiu hii inatoa ujumbe
kwa Serikali kuhusu umuhimu wa kuboresha maslahi ya
wafanyakazi na kupandisha mishahara yao, ambayo natambua
kuwa haijapandishwa kwa muda mrefu (takriban miaka 6 kwa
sekta ya umma na miaka 8 sekta binafsi). @ Mbali na
changamoto hiyo, Kaimu Katibu Mkuu wa TUCTA, Ndugu

Said Wamba, ametaja changamoto nyingine ambazo ni:



ii.

Kutokufanya Kazi kwa Bodi za Mishahara - Kwenye
changamoto hii, nilishaelekeza Waziri wa Nchi - Ofisi ya
Waziri Mkuu (SBU) akae na vyama vya Wafanyakazi
waone jinsi ya kuzifufua Bodi hizo ili ziweze kufanya kazi

inayopaswa.

Kodi kubwa katika Mishahara na Marupurupu
Mengine. Nataka niwaambie kwamba Serikali imesikia
ombi la Wafanyakazi la kutaka kupunguziwa kodi
inayotozwa kwenye mshahara au PAYE, na pia
kutokatwa kodi kwenye malipo ya stahiki nyengine
zisizokuwa mshahara. Serikali imeliona jambo hili, na
tumeamua kupunguza asilimia moja (1%) ya makato ya

PAYE kutoka asilimia 9 ya sasa kufikia asilimia 8. Aidha,



iii.

tutaendelea kulitazama suala la makato katika malipo

yasiyo ya mshahara.

Urasimu katika Kujadili, Kufunga na Kuidhinisha
Mikataba ya Hali Bora Kazini - Lengo la Mikataba ya
namna hii ni kuwapa motisha watumishi kwa kuongeza
mishahara, kutoa marupurupu, kuboresha mazingira ya
kazi, kutoa mafunzo, makazi, huduma za atya, na
mengine mengi. Hata hivyo, kwenye Mashirika na Taasisi
nyingi, Mikataba ya Hali Bora Kazini imekuwa ikijikita
zaidi kwenye masuala ya posho na marupurupu bila
kuzingatia hali halisi ya kiuchumi ya nchi yetu, na wakati
mwingine, kuwasilisha Mikataba isiyozingatia Sheria,
Kanuni na Taratibu. Hali hii ndiyo inafanya Serikali
kuwa makini kabla ya kupitisha Mikataba ya Hali Bora

Kazini. Hata hivyo, nimeiagiza Ofisi ya Rais, Menejimenti



iv.
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ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuongeza kasi
katika kuidhinisha Mikataba hiyo. Kwa hiyo kazi

inaendelea ya kuidhinisha Mikataba.

Ucheleweshaji wa Mafao kwa Wastaafu - Nakiri kuwa
tatizo hili ni kweli lipo na linanisikitisha sana. Binafsi,
natamani kuona, mtu akistaafu analipwa mara moja
badala ya kuzungushwa zungushwa. Nimeielekeza
Mifuko kuhakikisha wanalipa mafao ya Wastaafu ambao
wameendelea kusubiri kwa miezi kadhaa. Na katika hilo,
nataka nitoe taarifa ya faraja, kwamba, kwa wastaafu
waliosubiri mafao yao kwa mrefu, tutaanza kuwalipa
kuanzia mwezi huu wa Mei. Na naahidi tutakuwa

tukilipa kila mwezi mpaka tumalize mlundikano uliopo.
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Madeni mbalimbali ya Watumishi - Kuhusu suala la
Madeni au Madai ya Watumishi, kama mnavyofahamu,
Serikali imekuwa ikijitahidi sana kulipa madeni ya
watumishi. Kwa mfano, katika kipindi cha mwezi Julai
2020 hadi Aprili 2021, Serikali imelipa malipo ya
malimbikizo ya mishahara yenye thamani ya shilingi
bilioni 74.12 kwa watumishi 36,126. Kati ya fedha hizo,
shilingi bilioni 32.669 zimelipwa kwa walimu 11,272.
Aidha, atika kipindi hicho, Serikali imelipa madeni yasiyo
ya kimshahara yenye thamani ya shilingi bilioni 18.22; na
uhakiki wa madeni ya kimshahara ya watumishi 8,334
unaendelea. Nataka niwahakikishie ndugu zangu
Wafanyakazi kuwa, Serikali itaendelea kulipa madeni

yote inayodaiwa na watumishi.



vi.
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Lakini nitumie fursa hii, kuwaonya Viongozi wa Taasisi
mbalimbali kuacha tabia ya kuzalisha madeni mapya bila
sababu za msingi, ikiwemo kuwahamisha watumishi bila
kuwa na bajeti za kuwalipa. Aidha, nawasihi watumishi
kuacha kutengeneza madeni hewa. Wakati mwingine
Serikali inachelewa kulipa madeni kutokana na uwepo wa
madeni hewa. Mathalan, ipo taasisi moja ilileta madeni ya
watumishi yenye thamani ya shilingi bilioni 40; lakini
baada ya kuhakikiwa madeni yaliyostahili kulipwa

yalikuwa yana thamani ya shilingi bilioni 1 tu.

Bima ya Afya - Serikali imeona mantiki ya pendekezo
lililowasilishwa na TUCTA kwamba mtoto mwenye umri
wa miaka 18 bado ni tegemezi. Hivyo basi, tumeamua
kuongeza umri wa Mtoto Tegemezi kutoka miaka 18 hadi

miaka 21; na maamuzi hayo tutayajumuisha kwenye



vii.
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Marekebisho ya Sheria ya Bima. Vilevile, kwa kuzingatia
Tathmini ya Uhai na Uendelevu wa Mfuko ambayo
tunatarajia kuifanya mwezi Juni 2021, Serikali itaangalia
uwezekano wa kugharamia Kundi la Wastaafu bila
kuzingatia kigezo cha uchangiaji wa miaka 10. Ila kwa
sasa, tutaendelea kutoa fursa kwa wastaafu kuendelea
kujazia miaka iliyopungua ili kukidhi kigezo hicho.
Katika hatua za muda mrefu, kama mnavyofahamu,

tayari Serikali imeanza mchakato wa kuanzisha Bima ya

Afya kwa Wote.

Makato ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu - Kuhusu
changamoto hii, Serikali imeamua kuifuta tozo ya asilimia
6 iliyokuwa ikitozwa kwa ajili ya kulinda thamani ya
mkopo (yaani Value Retention Fee) na kubakisha kodi ya

asilimia 15 iliyokuwepo zamani. Aidha, naiagiza Bodi ya
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Mikopo kuhakikisha inazihakiki taarifa za madeni ya
wanufaika ili kuondoa sintofahamu inayojitokeza mara
kwa mara kati yao na wanufaika. Lakini, nataka nitumie
fursa hii kuipongeza Bodi ya Mikopo kwa kazi kubwa
wanayofanya. Pamoja na changamoto zilizopo, katika
miaka ya hivi karibuni, kasi ya ukusanyaji madeni
imeongezeka kutoka shilingi bilioni 28.21 mwaka
2015/2016 hadi shilingi bilioni 192 mwaka 2019/2020. Hii
imewezesha kuongeza bajeti ya mikopo kutoka shilingi
bilioni 373 mwaka 2014/2015 ambayo iliwanufaisha
wanafunzi 98,300 hadi kufikia shilingi bilioni 464 mwaka
2020/2021 na kuwanufaisha wanafunzi 149,389. Hivyo
basi, sina budi kuipongeza Bodi ya Mikopo na kuendelea
kuwasihi wanufaika kulipa madeni yao kwa hiari ili watu

wengi zaidi waweze kunufaika.
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Suala la Watumishi wa Darasa la Saba Waliositishiwa
Ajira - Kuhusiana na suala la Watumishi hawa, kama
mnavyokumbuka, Serikali ilitoa msamaha na kuwarejesha
kazini watumishi walioajiriwa kabla ya tarehe 20 Mej,
2004 ambao hawakufanya udanganyifu wa vyeti pamoja
na watumishi waliojiendeleza na kujipatia sifa stahiki kwa
mujibu wa miundo ya Utumishi wa Umma. Kupitia
Msamaha huo, ninafahamu kuwa watumishi 4,380
wamerejeshwa kazini. Hata hivyo, napenda kutumia
fursa hii kurudia maelekezo ya Serikali kwa Waajiri
kuhusu kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu katika
kuhitimisha Ajira za Watumishi walioajiriwa kwa Elimu
ya Darasa la Saba na wale walioghushi vyeti. Najua wapo
Waajiriwa wa Darasa la saba waliostaafishwa na kulipwa
mafao yao kisheria; na vile vile, wapo ambao hawajalipwa

kutokana na madai ya kutokuwepo kwa muongozo
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makhsusi kutoka Serikalini; na wapo ambao hawajalipwa
kutokana na kutokuwepo kwa kumbukumbu za ajira zao.
Sasa hapa nataka niwaagize Waajiri wote waliokuwa na
wafanyakazi wa aina hii, wafanye inavyowezeka, ili kila
mwenye haki aweze kupatiwa haki yake. Natambua
kwamba wafanyakazi hawa walikuwa wakikatwa
michango kwenda Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Hivyo,
naitaka Ofisi yangu ya Utumishi na Utawala Bora

kusimamia zoezi hili.

Ndugu Wafanyakazi;

1X.

Changamoto nyingine zilizoelezwa ni kuhusu Mabaraza
ya Wafanyakazi Sehemu za Kazi; Uhuru wa Vyama vya
Wafanyakazi; Ajira za Raia wa Kigeni; pamoja na
Unyanyasaji na Udhalilishaji Wafanyakazi Kazini.

Kimsingi, changamoto hizi ni za kiutendaji. Sheria zipo;
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kinachohitajika ni usimamizi na utekelezaji wa Sheria
zilizopo. Hivyo basi, naziagiza mamlaka husika, hususan
Wizara inayosimamia masuala ya Ajira na Kazi
kuhakikisha wanasimamia masuala hayo kwa mujibu wa
sheria, lakini pia kwa kuzingatia maslahi mapana ya
Taifa. Nafahamu kuwa Taasisi za Umma 40 hazijaunda
Mabaraza ya Watanyakazi. Naziagiza Taasisi hizo
kuunda Mabaraza hayo mara moja. Kwa upande wa Sekta
Binafsi, natambua kuwa Sheria haiwalazimishi. Lakini,
nawahimiza kuyaanzisha kwa vile faida zake ni kubwa.
Panapokuwa na Mabaraza ya Wafanyakazi tija
inaongezeka, maslahi ya wafanyakazi yanalindwa na

migogoro kupungua.

Aidha, nawakumbusha Waajiri kwamba suala Ia

kuanzisha Vyama vya Wafanyakazi na Uhuru wa Vyama
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hivyo sio la hisani bali lipo Kisheria. Hivyo, natoa wito
kwa Waajiri kuruhusu wafanyakazi kuanzisha Vyama
vyao kwa Uhuru. Vilevile, ningependa kutoa rai kwa
viongozi wa vyama hivyo kuhakikisha haviwi chanzo cha
migogoro sehemu za kazi. Nawasihi pia Viongozi wa
Vyama Vya Wafanyakazi kuhakikisha wanawasilisha
Serikalini taarifa za wunyanyasaji na udhalilishaji
unaotokea kwenye maeneo yao ya kazi ili hatua ziweze

kuchukuliwa.

Kuhusu suala la Vibali vya Ajira za Wageni; hili
nilishalitolea maelezo wakati nikiwaapisha Makatibu
Wakuu. Lakini, ninachotaka kusisitiza ni kwamba, Vibali
kwa Raia wa Kigeni kisiwe kikwazo kwenye shughuli za
uwekezaji. Vibali vitolewe kwa kuzingatia sheria, lakini

pia kwa kuzingatia maslahi mapana ya Taifa. Kama
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nilivyosema, nchi yetu inawahitaji wawekezaji wa ndani
na wa nje ili kuchochea ukuaji uchumi. Lakini, sambamba
na suala hilo la Vibali kwa Wageni, naiagiza Wizara
inayosimamia Kazi na Ajira kuliangalia vizuri suala la
Mawakala wa Ajira, ambao wamejiegeuza kuwa Waajiri

na kusababisha migogoro kwenye maeneo mengi ya kazi.

Ndugu Wafanyakazi;

Mimi ni mfanyakazi mwenzenu. Changamoto hizi zote
mlizotaja ni za kweli na ni za msingi. Hivyo basi, nataka
niwaahidi kuwa, katika kipindi changu cha Uongozi,
nitashirikiana nanyi kwa karibu katika kuhakikisha
tunazishughulikia kwa lengo la kuzipunguza kama sio

kuzimaliza kabisa.
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Ndugu Viongozi wa Wafanyakazi;
Ndugu Wafanyakazi;
Mabibi na Mabwana;
Naomba sasa nizungumzie suala lililokuwa linasubiriwa

kwa hamu kuhusu Mishahara. Ndugu zangu, mimi ni mama,
na mama wakati wote ni mlezi. Hata hivyo, upo usemi wa
Kiswahili unaosema “Masikini hapendi mwana”. Usemi huu una
maana kwamba, ukiwa masikini, hata kama utatamani
kumpendezesha mwanao, utashindwa;, na hivyo, kuonekana
humpendi. Hivyo basi, kama nilivyosema awali, dai Ila
kuongezewa mshahara ni la msingi na ni kweli mishahara
haijaongezwa kwa muda mrefu. Binafsi natamani sana kuona
kuwa, mwaka huu, mishahara ya watumishi inaongezwa. Hata
hivyo, kutokana na sababu mbalimbali, nimeshindwa kutimiza

matamanio yangu.
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Kama mnavyofahamu, kutokana na mlipuko wa ugonjwa
wa Corona, kasi ya ukuaji uchumi duniani imeshuka sana.
Kwetu sisi Tanzania, kasi ya ukuaji wa uchumi imepungua
kutoka wastani wa asilimia 6.9 kwa mwaka hadi asilimia 4.7
mwaka jana (2020). Hii ina maana kuwa uchumi umeshuka.
Zaidi ya hapo, kama nilivyoahidi, tumepanga kuchukua hatua
za kurekebisha mfumo wa viwango vya kodi. Hatua hii
tunatarajia itapunguza mapato ya Serikali katika kipindi cha
mpito. Hivyo, kwa kuzingatia hayo yote, imekuwa vigumu
kwetu kuongeza mishahara kwenye mwaka huu; na hasa

kutokana na ukweli kuwa nimeingia madarakani hivi karibuni.

Lakini, pamoja na ukweli huo; kwa kutambua umuhimu
wa wafanyakazi, tunakusudia kuchukua hatua mbalimbali za
kuboresha maslahi ya wafanyakazi kwenye Mwaka ujao wa

Fedha. Kwanza, tumepanga kuwapandisha vyeo kati ya
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watumishi 85,000 hadi 91,000 ambao wataigharimu Serikali
takriban shilingi bilioni 449. Tunakusudia pia kulipa
malimbikizo ya mishahara yenye thamani ya shilingi bilioni
60; kufanya mabadiliko ya kimuundo wa utumishi
yatakayotugharimu takriban shilingi bilioni 120 na pia kuajiri
watumishi wapya takriban 40,000 ili kupunguzia mzigo kwa
watumishi waliopo, hususan kwenye aelimu na afya. Ajira hizi

mpya zinatarajia kuigharimu Serikali shilingi bilioni 239.

Sambamba na hayo, kama nilivyosema awali, mwaka
huu, tutapunguza viwango vya kodi za mishahara kwa
watumishi kutoka asilimia 9 hadi asilimia 8. Aidha,
tutaendeleza jitihada za kudhibiti Mfumko wa Bei ili
kupunguza kasi ya kupanda kwa bei ya bidhaa. Ni matumaini
yangu kuwa, jitihada hizi zitasaidia kupunguza ukali wa

maisha kwa watumishi. Niwahakikishie wafanyakazi
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wenzangu kuwa, penye Majaliwa, mwakani siku kama ya leo,
nitakuja na zawadi nzuri ya kuwapandisha mishahara
watumishi, ikiwemo kuongeza kima cha chini cha mishahara
kwa sekta ya Umma na Sekta binafsi. Na katika hilo, narudia
agizo langu kuhusu kuundwa haraka kwa Bodi za Mishahara
ili waianze kazi hii mara moja na hatimaye nikija mwakani

nijue niwapandisha kwa kiwango gani.

Ndugu Wafanyakazi;

Nimeeleza mengi; lakini kabla sijahitimisha naomba
mnivumilie nieleze masuala mawili ya mwisho. Jambo la
kwanza, ni lile lililozungumzwa na Rais wa TUCTA kuhusu Bodi
ya Kitaalam ya Walimu. Nilifanya kikao na Viongozi wa TUCTA
niliwaeleza kuwa, Mtoto akililia wembe, mpatie. Bodi hii ilitokana
na ombi la walimu wenyewe; lakini sasa baada ya kuianzisha,

Walimu wameikataa. Serikali imesikia malalamiko ya walimu
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kuhusu utendaji wa Bodi ya Walimu. Tumeanza kuchukua
hatua, ambapo tarehe 28 Aprili, 2021 tulikutana na Kamati ya
Bunge ya Sheria kwa lengo la kujadili suala hilo. Nina imani,
majadiliano hayo yatatuwezesha kupata ufumbuzi kulingana na
matakwa ya walimu. Pamoja na kwamba Bodi hii imeanzishwa
kwa mujibu wa Sheria, lakini hatuwezi kuwa watumwa wa

Sheria tulizozitunga wenyewe.

Jambo la pili ambalo ningependa kulizungumza ni
kwamba hii ni mara yangu ya kwanza kuja Mwanza tangu
kumalizika kwa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020; na tangu
nimekabidhiwa dhamana ya kuliongoza Taifa letu mwezi
Machi mwaka huu. Hivyo basi, napenda kutumia fursa hii
kuwashukuru wana-Mwanza kwa ushindi mkubwa
mliokipatia Chama changu (CCM). Nataka niwahakikishie

kuwa tutayatekeleza yote tuliyoyaahidi kwa wananchi wa
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Mwanza. Tutakamilisha utekelezaji wa miradi mbalimbali
katika Mkoa huu, ikiwemo Daraja la Kigongo - Busisi; ujenzi
na ukarabati wa meli kwenye Ziwa Victoria; Jengo la Abiria
kwenye Uwanja wa Ndege wa Mwanza; na pia kuanza ujenzi
wa Reli ya Kisasa kutoka Mwanza hadi Isaka. Tutaendelea pia
kuboresha huduma za elimu, maji na afya, ikiwemo
kukamilisha upanuzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ya Sekou
Toure. Ni imani yangu kuwa, hatua hizi zitalifanya Jiji la
Mwanza kuwa Kitovu cha Biashara kwenye Ukanda wa
Maziwa Makuu, kama tulivyoahidi wakati wa Kampeni. Wito
wangu kwa wana-Mwanza, endeleeni kuiunga mkono Serikali,
hususan kwa kudumisha amani, umoja na mshikamano;
kuchapa kazi kwa bidii; na bila kusahau kulipa kodi,

tukifahamu fika kwamba kodi ndiyo maendeleo yetu.
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Ndugu Viongozi wa Wafanyakazi;
Ndugu Wafanyakazi;
Mabibi na Mabwana;

Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kurudia tena
kuwashukuru Viongozi wa Shirikisho la Vyama vya
Watanyakazi kwa kunialika kwenye Maadhimisho haya ya
Siku ya Wafanyakazi. Nimefurahi kuungana nanyi; na nataka
niwapongeze kwa Maandalizi mazuri ya Sherehe hizi. Kwa
hakika, Sherehe zimefana sana. Nawapongeza wana-Kwaya
pamoja na vikundi vyote vya burudani vilivyotuburudisha.
Wito wangu kwa Wafanyakazi tuendelee kushirikiana,
kushikamana na kusisitiza uwajibikaji na uadilifu mahali pa
kazi. Narudia tena uadilifu mahali pa kazi. Waajiri wamekuwa
wakilalamikia suala la uadilifu na uaminifu. Najua maslahi ni
madogo lakini tukiwa waadilifu na kufanyakazi kwa kujituma
tija itaongezeka na kupata uwezo wa kuboresha maslahi ya

wafanyakazi wote. Hivyo basi, hatuna budi kuiondoa kasoro
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hiyo ya uadilifu. Tukumbuke kila wakati kuwa, sisi sote

tunajenga nyumba moja.

Baada ya kusema hayo:

Mungu Wabariki Wafanyakazi Watanzania!

Mungu Ibariki Tanzania!

Nawasalimu tena kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

“Ahsanteni sana kwa Kunisikiliza”



